Thuế xe oto từ pháp về Việt Nam

Tiêu đề:Thuế xe oto từ pháp về Việt Nam
Hỏi:Kính gửi cục Hải Quan, Chị em ở pháp và có chiếc xe sau : Xe Honda Jazz Hybrid 5 chỗ, chạy động cơ xăng điện , mua năm 2014 giá trên hóa đơn là 21.000 euros, chạy được 30.000 km. Dung tích 1258 cm3. Xin cho em hỏi : nếu chiếc xe trên được gửi về việt nam tặng cho em thì em phải đóng tổng cộng bao nhiêu tiền thuế ? và phải đóng thuế thu nhập là bao nhiêu? Và trong trường hợp chị em hồi hương về việt nam và đem theo chiếc xe trên thì chị em phải đóng tổng cộng bao nhiêu tiền thuế sau khi đã được miến thuế nhập khẩu? Em rất mong Anh Chị tư vấn giùm em. Em cám ơn rất nhiều Trân trọng,
Trả lời:Cục Hải quan Thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:
Do Ông (Bà) không cung cấp đầy đủ thông tin nên chúng tôi không đủ cơ sở trả lời cụ thể. Tuy nhiên, Ông (Bà) có thể tham khảo nội dung sau:
1/ Xác định tài sản di chuyển:
Xác định hàng hoá là tài sản di chuyển thực hiện theo quy định tại:
– Khoản 5 Điều 5 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu,
– Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 20/2014/TT-BTC ngày 12 tháng 02 năm 2014 Quy định việc nhập khẩu ô tô, xe mô tô theo chế độ tài sản di chuyển của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam
2/ Chính sách mặt hàng:
– Theo điểm b mục 6 phần II Phụ lục I Danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu Ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài:
“ b) Các loại ô tô và bộ linh kiện lắp ráp ô tô bị tẩy xóa, đục sửa, đóng lại số khung, số động cơ.” thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu vào thị trường Việt Nam.
– Điều kiện nhập khẩu đối với xe ô tô theo chế độ tài sản di chuyển thực hiện theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 20/2014/TT-BTC. Cụ thể như sau:
+ Xe ô tô nhập khẩu phải đảm bảo điều kiện: Đã đăng ký lưu hành ở nước định cư hoặc nước mà công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đến làm việc (khác với nước định cư) ít nhất là 6 (sáu) tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km đến thời điểm ô tô về đến cảng Việt Nam.
+ Xe ô tô nhập khẩu vào Việt Nam phải đáp ứng quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài và quy định tại Thông tư số 31/2011/TT-BGTVT ngày 15/04/2011 của Bộ Giao thông vận tải quy định về kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu.
– Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27 tháng 01 năm 2014 của Bộ Công thương Quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài.
– Xe ôtô đang sử dụng phải tuân thủ theo nội dung quy định tại khoản 2, khoản 3 phần I, phần II Thông tư liên tịch số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31/03/2006 của liên Bộ Công Thương – Giao thông vận tải – Tài chính – Công an.
– Thông tư số 19/2009/TT-BCT ngày 07 tháng 7 năm 2009 của Bộ trưởng Bộ Công Thương sửa đổi, bổ sung Thông tư liên tịch số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31 tháng 3 năm 2006 của Liên Bộ Thương mại-Bộ Giao thông Vận tải-Bộ Tài chính-Bộ Công an.
3/ Hồ sơ và thủ tục cấp giấy phép nhập khẩu xe ô tô là tài sản di chuyển:
Thực hiện theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 20/2014/TT-BTC.
4/ Hồ sơ và thủ tục Hải quan:
Thực hiện theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 20/2014/TT-BTC và Điều 71 và Điều 73 Thông tư số 128/2013/TT-BTC 10/09/2013 Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
5/ Chính sách thuế:
Ô tô nhập khẩu theo chế độ tài sản di chuyển của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam chính sách thuế quy định tại Điều 7 Thông tư số 20/2014/TT-BTC như sau:
a) Thuế nhập khẩu: Được miễn thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Nghị định số 87/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính phủ.
b) Thuế tiêu thụ đặc biệt: Phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định của Luật thuế tiêu thụ đặc biệt trừ các loại xe quy định tại khoản 4 Điều 3 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt được hướng dẫn tại khoản 4 Điều 3 Nghị định số 26/2009/NĐ-CP ngày 16/03/2009 của Chính phủ, khoản 2 Điều 1 Nghị định số 113/2011/NĐ-CP ngày 8/12/2011 của Chính phủ và khoản 5 Điều 3 Thông tư số 05/2012/TT-BTC ngày 05/01/2012 của Bộ Tài chính.
c) Thuế giá trị gia tăng: Thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Điều 3 Luật thuế giá trị gia tăng.
Căn cứ tính các loại thuế trên hướng dẫn chi tiết tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư số 20/2014/TT-BTC.
* Ngoài các loại thuế trên còn cần nộp lệ phí hải quan 20.000 đồng theo quy định tại Thông tư số 172/2010/TT-BTC ngày 02/11/2010 của Bộ Tài chính; lệ phí trước bạ theo mức thu từ lần đầu và thực hiện nộp lệ phí đăng ký lưu hành xe ô tô, xe mô tô theo quy định hiện hành.
6/ Kiểm tra nhà nước về chất lượng:
– Thực hiện theo quy định tại Quyết định số 50/2006/QĐ-TTg ngày 07/3/2006 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành danh mục sản phẩm, hàng hóa phải kiểm tra về chất lượng.
– Quyết định số 31/2011/TT-BGTVT ngày 15 tháng 04 năm 2011 của Bộ Giao thông vận tải quy định về kiểm tra chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu.
7/ Đăng ký lưu hành:
– Thực hiện theo quy định tại Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04 tháng 4 năm 2014 của Bộ Công an Quy định về đăng ký xe.
– Liên hệ cơ quan đăng kiểm cơ quan Công an để được hỗ trợ.
8/ Về cửa khẩu nhập khẩu và địa điểm làm thủ tục hải quan:
Theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 19/2009/TT-BCT nêu trên:
– Ô tô đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu về Việt Nam qua các cửa khẩu cảng biển quốc tế: Cái Lân Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng, Thành phố Hồ Chí Minh, Bà Rịa – Vũng Tàu.
– Thủ tục Hải quan được thực hiện tại cửa khẩu nhập khẩu.
Đề nghị Ông (Bà) nghiên cứu kỹ quy định nêu trên để thực hiện. Ông (Bà) có thể tham khảo nội dung trên tại mục THƯ VIỆN PHÁP LUẬT trên Cổng Thông tin điện tử Hải quan – Tổng cục Hải quan, địa chỉ www.customs.gov.vn. 
Loại hình:Thuế xuất nhập khẩu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *